THAY ĐỔI HỌ TÊN CHO CON SAU KHI LI HÔN ?

Mục lục
Hiện nay, đa số các trường hợp người mẹ muốn thay đổi họ, tên cho con là do ý chí cá nhân muốn xóa bỏ đi những tổn thương mà mình đã phải chịu đựng trong hôn nhân, xóa bỏ mối liên hệ giữa người cha với con cái. Nếu cá nhân ấy muốn thay đổi họ tên, thì vẫn được chấp nhận và Pháp luật cũng có quy định rất rõ các trường hợp cụ thể được phép thay đổi họ tên.
THAY ĐỔI HỌ TÊN CHO CON SAU KHI LI HÔN ?

1. Những trường hợp có quyền thay đổi họ cho con

     Các vấn đề về việc thay đổi họ tên được quy định tại Điều 27 BLDS 2015 thì cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ trong trường hợp sau đây:

a) Thay đổi họ cho con đẻ từ họ của cha đẻ sang họ của mẹ đẻ hoặc ngược lại;

b) Thay đổi họ cho con nuôi từ họ của cha đẻ hoặc mẹ đẻ sang họ của cha nuôi hoặc họ của mẹ nuôi theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi;

c) Khi người con nuôi thôi làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại họ cho người đó theo họ của cha đẻ hoặc mẹ đẻ;

d) Thay đổi họ cho con theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc của con khi xác định cha, mẹ cho con;

đ) Thay đổi họ của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;

e) Thay đổi họ theo họ của vợ, họ của chồng trong quan hệ hôn nhân và gia đình có yếu tố nước ngoài để phù hợp với pháp luật của nước mà vợ, chồng người nước ngoài là công dân hoặc lấy lại họ trước khi thay đổi;

g) Thay đổi họ của con khi cha, mẹ thay đổi họ;

h) Trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định.

Theo như quy định thì con bạn đã 9 tuổi thì cần phải hỏi ý kiến và được sự đồng ý của con bạn.
 

 

2. Hồ sơ thay đổi họ cho con sau khi ly hôn

    2.1. Điều kiện thay đổi họ cho con sau khi cha mẹ ly hôn.

Ngoài việc đáp ứng một trong các điều kiện tại Điều 27 Bộ luật dân sự 2015 nêu trên, pháp luật còn quy định một số điều kiện sau đây:

  • Trường hợp cha/mẹ thay đổi họ cho con dưới 18 tuổi thì cần có thêm điều kiện là phải có sự đồng ý của cả cha và mẹ. Sự đồng ý này phải được thể hiện rõ trong Tờ khai.
  • Thay đổi họ cho con từ 9 tuổi trở lên cần phải có sự đồng ý của con (Căn cứ theo quy định của Nghị định 123/2015/NĐ-CP ngày 15/11/2015 của Chính phủ quy định cho tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Hộ tịch)

   2.2. Hồ sơ thay đổi họ cho con sau khi ly hôn

Khi thay đổi họ cho con, cha hoặc mẹ có yêu cầu cần chuẩn bị và hoàn thiện những giấy tờ sau:

- Tờ khai đăng ký việc thay đổi hộ tịch, trong đó có thể hiện sự đồng ý người vợ, chồng về việc thay đổi họ cho con;

- Bản chính giấy khai sinh của con;

- Các giấy tờ khác làm căn cứ cho việc thay đổi họ (Chứng minh nhân dân/thẻ căn cước công dân, sổ hộ khẩu…).
 

3. Thủ tục thay đổi họ cho con sau khi ly hôn

Căn cứ Điều 28 Luật Hộ tịch năm 2014, thủ tục thay đổi họ cho con sau khi ly hôn được tiến hành theo các bước sau:

  • Bước 1: Nộp hồ sơ tại UBND cấp xã

Cha hoặc mẹ có yêu cầu thay đổi họ cho con nộp tờ khai theo mẫu quy định và giấy tờ liên quan cho UBND cấp xã.

  • Bước 2:  UBND cấp xã tiếp nhận và giải quyết

- Thời hạn giải quyết là 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ giấy tờ hợp lệ. Trường hợp cần phải xác minh thì thời hạn tối đa là 06 ngày.

- Nếu thấy việc thay đổi họ cho con của người có yêu cầu là có cơ sở, phù hợp với quy định, công chức tư pháp - hộ tịch ghi vào Sổ hộ tịch cùng người yêu cầu đăng ký thay đổi họ cho con ký vào Sổ hộ tịch và báo cáo Chủ tịch UBND cấp xã cấp trích lục cho người yêu cầu.


 

Nguồn tin: Luật Bảo Tín::

Yêu cầu dịch vụ xin vui lòng liên hệ:

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HẢI DƯƠNG - TH BẢO TÍN

Địa chỉ: Số 238 Đường Ngô Quyền, Thành phố Hải Dương

Hotline: 0912.000.861 (LS. Trọng)

Email: [email protected]

Đánh Giá Dịch Vụ
recipe image
Tên Dịch Vụ
THAY ĐỔI HỌ TÊN CHO CON SAU KHI LI HÔN ?
Tác Giả
Ngày Đăng
Chất Lượng
Tư vấn thành lập công ty tại Hải Dương
Tư vấn thành lập công ty tại Hải Dương
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây