Lợi dụng trẻ em để kiếm tiền trục lợi bị xử phạt như thế nào?

Hiện nay, trong cuộc sống thường ngày, các hành vi lợi dụng trẻ em để trục lợi vẫn thường xuyên xảy ra. Trong đó, vấn nạn chăn dắt, bắt ép trẻ em bán hàng rong đã không còn xa lạ tại các thành phố lớn. Vậy lợi dụng trẻ em để kiếm tiền bị xử lý thế nào?
Lợi dụng trẻ em để kiếm tiền trục lợi bị xử phạt như thế nào?

Theo quy định của pháp luật, hành vi tập hợp, chứa chấp trẻ em để đi lang thang kiếm sống, ăn xin hoặc thực hiện các hoạt động khác nhằm mục đích trục lợi là một trong những hành vi vi phạm quyền trẻ em.

Tổ chức, cá nhân dụ dỗ, lôi kéo trẻ em đi lang thang, lợi dụng trẻ em lang thang để trục lợi có thể bị phạt hành chính theo quy định tại Điều 23 Nghị định 144/2013/NĐ-CP. Cụ thể:

1. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi dụ dỗ, lôi kéo, ép buộc trẻ em bỏ nhà đi lang thang dưới mọi hình thức.

2. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Cha, mẹ, người giám hộ ép buộc trẻ em đi lang thang kiếm sống;

b) Lợi dụng trẻ em đi lang thang để trục lợi.

Theo quy định trên, việc lợi dụng trẻ em lang thang bán hàng rong kiếm tiền có thể bị phạt tiền đến 10 triệu đồng. Ngoài ra, người bị phạt còn bị buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được
 

Dụ dỗ, ép buộc người dưới 18 tuổi phạm tội có thể bị đi tù

Thực trạng cho thấy, trẻ em bị bắt đi lang thang bán hàng rong phải đối mặt với rất nhiều nguy hiểm, cạm bẫy và dễ sa ngã vào các tệ nạn xã hội.

Theo quy định của Bộ luật Hình sự 2015, người có hành vi dụ dỗ, lôi kéo người dưới 18 tuổi phạm tội hoặc sống sa đọa có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội dụ dỗ, ép buộc hoặc chứa chấp người dưới 18 tuổi phạm pháp.
 

1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà thực hiện một trong các hành vi sau đây, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

a) Rủ rê, lôi kéo, mua chuộc, kích động hoặc xúi giục người dưới 18 tuổi phạm tội hoặc sống sa đọa;

b) Đe dọa, uy hiếp, dùng vũ lực hoặc có hành vi khác ép buộc người dưới 18 tuổi phạm tội hoặc sống sa đọa;

c) Chứa chấp người dưới 18 tuổi phạm pháp.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Có tổ chức;

b) Đối với 02 người trở lên;

c) Đối với người dưới 13 tuổi;

d) Chứa chấp, rủ rê, lôi kéo, mua chuộc, kích động, xúi giục, đe dọa, uy hiếp, dùng vũ lực hoặc có hành vi khác ép buộc người dưới 18 tuổi thực hiện tội phạm rất nghiêm trọng hoặc tội phạm đặc biệt nghiêm trọng;

đ) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng.

Cụ thể, Điều 325 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi, bổ sung 2017 quy định về tội này như sau:Theo quy định trên, người dụ dỗ, ép buộc người dưới 18 tuổi phạm tội hoặc sống sa đọa có thể bị phạt tù đến 07 năm.

Yêu cầu dịch vụ xin vui lòng liên hệ:

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ TH BẢO TÍN

Địa chỉ: Số 238 Đường Ngô Quyền, Thành phố Hải Dương

Hotline: 0912.000.861 (LS. Trọng)

Email: [email protected]

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết
Tư vấn thành lập công ty tại Hải Dương
Tư vấn thành lập công ty tại Hải Dương
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây